Tự ý thay đổi đặc tính của xe máy sẽ bị xử phạt như thế nào?

Tự ý thay đổi đặc tính của xe máy sẽ bị xử phạt như thế nào?

Tôi bị cảnh sát giao thông lập biên bản về lỗi tự ý thay đổi đặc tính xe máy và điều khiển xe lắp rắp trái quy định tham gia giao thông. Xin hỏi trường hợp này tôi sẽ bị phạt như thế nào? Cám ơn Tổng đài!



Thay đổi đặc tínhTư vấn giao thông đường bộ:

Với trường hợp bạn hỏi về tự ý thay đổi kết cấu xe máy; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe.”

Theo quy định trên thì bạn tự ý thay đổi khung, máy, hình dạng, kích thước, đặc tính của xe thì bạn sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, Điểm b Khoản 4 và Điểm d Khoản 5 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau :

“Điều 17. Xử phạt người Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về Điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển loại xe sản xuất, lắp ráp trái quy định tham gia giao thông.

5. Ngoài việc bị phạt tiền, người Điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều này bị tịch thu phương tiện và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.”

Thay đổi đặc tính

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, với lỗi điều khiển loại xe lắp ráp trái quy định tham gia giao thông bị sẽ bị:

– Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng;

– Bị tịch thu phương tiện;

– Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quy định về xử phạt khi chạy quá tốc độ

Bảo hiểm xe hết hạn bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề thay đổi đặc tính xe; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi