19006172

Xe 8 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Xe 8 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Chào anh chị, xe tôi là 8 chỗ nhưng tôi chở 10 người thì bị công an giao thông xử phạt tận 1.000.000 đồng và tước giấy phép lái xe. Không biết vậy có đúng không? Mong anh chị hỗ trợ ạ



Xe 8 chỗ chở tối đaLuật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn .Nội dung câu hỏi: Xe 8 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.”

Theo quy định trên:

– Đối với xe dưới 10 chỗ được phép chở quá 01 người, nếu chở quá 02 người trở lên sẽ bị xử phạt hành chính;

– Mức phạt được tính trên số người vượt quá là: 400.000 đồng – 600.000 đồng/người * số người vượt quá;

Như vậy, xe bạn là xe 08 chỗ nên được chở quá 01 người tức là xe bạn chở tối đa là 09 người, nếu chở từ người thứ 10 chở đi sẽ bị phạt vi phạm hành chính. Mức phạt là 400.000 đồng – 600.000 đồng/người * số người vượt quá. Mức tối đa không quá 75.000.000 đồng.

Do đó, xe bạn 08 chỗ mà bạn chờ 10 người sẽ bị vượt quá 01 người. Mức phạt của bạn sẽ là 400.000 đồng – 600.000 đồng mà không phải là bị phạt 1.000.000 đồng như công an giao thông xử lý. Bạn có thể khiếu nại về vấn đề này.

Ngoài ra, că cứ tại điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); điểm c, điểm d, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l, điểm m, điểm o, điểm q khoản 5; khoản 6; điểm b khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Vậy, đối với hành vi chở quá số người trên xe sẽ còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

luatannam