Xe chở hàng siêu trường, siêu trọng lưu thông như thế nào?

Xe chở hàng siêu trường, siêu trọng lưu thông như thế nào?

Thế nào được coi là hàng siêu trường, siêu trọng. Xe chở hàng siêu trường, siêu trọng phải làm sao mới được lưu thông trên đường?



Siêu trường, siêu trọng Tư vấn giao thông đường bộ:

Với câu hỏi về hàng siêu trường, siêu trọng; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về hàng siêu trường, siêu trọng

Điều 19 Thông tư số 46/2015/TT-BGTVT  quy định về hàng hóa siêu trường, siêu trọng như sau:

Điều 12. Quy định về hàng siêu trường, siêu trọng

1. Hàng siêu trường là hàng không thể tháo rời, khi xếp lên phương tiện vận chuyển có một trong các kích thước bao ngoài (của tổ hợp phương tiện và hàng hóa xếp trên phương tiện) như sau: 

a) Chiều dài lớn hơn 20,0 mét;

b) Chiều rộng lớn hơn 2,5 mét;

c) Chiều cao tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên lớn hơn 4,2 mét; đối với xe chở container lớn hơn 4,35 mét.

2. Hàng siêu trọng là hàng không thể tháo rời, có trọng lượng lớn hơn 32 tấn.

Như vậy:

Hàng siêu trường là hàng không thể tháo rời, khi xếp lên phương tiện vận chuyển có một trong các kích thước bao ngoài (của tổ hợp phương tiện và hàng hóa xếp trên phương tiện) như sau: 

+) Chiều dài lớn hơn 20,0 mét;

+) Chiều rộng lớn hơn 2,5 mét;

+) Chiều cao tính từ điểm cao nhất của mặt đường xe chạy trở lên lớn hơn 4,2 mét; đối với xe chở container lớn hơn 4,35 mét.

Hàng siêu trọng là hàng không thể tháo rời, có trọng lượng lớn hơn 32 tấn.

Thứ hai, điều kiện để lưu hành xe chở hàng siêu trường, siêu trọng:

Khoản 2 Điều 11 Thông tư 46/2016/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 11. Lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ

2. Tổ chức, cá nhân là chủ phương tiện, người vận tải, người thuê vận tải hoặc người điều khiển phương tiện khi lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ phải thực hiện các quy định sau:

a) Có Giấy phép lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ do cơ quan có thẩm quyền cấp;

b) Tuân thủ các quy định được ghi trong Giấy phép lưu hành xe.

Siêu trường, siêu trọng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, để xe chở hàng siêu trường, siêu trọng được lưu thông thì chủ phương tiện, người vận tải, người thuê vận tải hoặc người điều khiển phương tiện cần:

– Có giấy phép lưu hành xe do cơ quan có thẩm quyền cấp. Vấn đề này bạn có thể tham khảo bài viết: Thủ tục cấp Giấy phép lưu hành xe theo quy định của pháp luật hiện hành

– Tuân thủ theo các quy định trong giấy phép lái xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xe chở quá tải đường bị xử phạt thế nào?

Mức phạt khi xe ô tô khách đi vào đường cấm

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi