Xe đưa đón cán bộ nhân viên có phải cấp phù hiệu?

Xe đưa đón cán bộ nhân viên có phải cấp phù hiệu?

Công ty tôi có một chiếc xe 16 chỗ  là xe đưa đón cán bộ nhân viên. Cho tôi hỏi tôi có phải cấp phù hiệu cho xe không và nếu cấp thì cấp phù hiệu xe gì?



Xe đưa đón cán bộ nhân viênTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về xe đưa đón cán bộ nhân viên có phải cấp phù hiệu? ; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về phù hiệu cho xe chở nhân viên

Căn cứ Khoản 6, Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại”.

Bên cạnh đó, Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe”.

Đối chiếu quy định trên, nếu công ty bạn dùng ô tô chở người từ 16 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động của mình từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại nên sẽ thuộc trường hợp vận tải nội bộ. Và từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ này phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ”.

Thứ hai, về thủ tục cấp phù hiệu

Căn cứ Khoản 6, Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

6. Cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”

Đơn vị có xe ô tô vận tải nội bộ gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu đến Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường”.

Xe đưa đón cán bộ nhân viên

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, để được cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”, công ty cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT;

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hoặc đăng ký doanh nghiệp), Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Hồ sơ trên nộp tại Sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp hoặc qua đường bưu điện.

Kết luận:

Tóm lại, xe của công ty bạn phải cấp phù hiệu “XE NỘI BỘ”. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ như trình bày ở trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Quy đinh về thời hạn sử dụng phù hiệu xe tải và phù hiệu xe nội bộ

Quy định về vận tải người nội bộ của đơn vị

Nếu còn vướng mắc về vấn đề xe đưa đón cán bộ nhân viên có phải cấp phù hiệu? ; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi