Xe hợp đồng bán vé cho hành khách sẽ bị xử phạt như thế nào?

Xe hợp đồng bán vé cho hành khách sẽ bị xử phạt như thế nào?

Tôi là người lái xe hợp đồng bán vé cho hành khách bị thanh tra giao thông phạt. Tôi sẽ bị xử phạt như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp.



Tư vấn giao thông đường bộ:Xe hợp đồng bán vé cho hành khách

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp xe hợp đồng bán vé cho hành khách sẽ bị xử phạt như thế nào; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hình thức xử phạt với người điều khiển:

Căn cứ điểm m khoản 3 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Điều khiển xe vận chuyển khách du lịch, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng bán vé, thu tiền hoặc thực hiện việc xác nhận đặt chỗ cho hành khách đi xe;”

Theo đó, đối với người điều khiển xe kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng nhưng có hành vi bán vé cho hành khách thì bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Thứ hai, hình thức xử lý đối với chủ phương tiện

Căn cứ khoản 3 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

q) Bán vé, thu tiền hoặc thực hiện việc xác nhận đặt chỗ cho hành khách đi xe đối với xe kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng, vận tải hành khách du lịch.”

Xe hợp đồng bán vé cho hành khách

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp chủ phương tiện là cá nhân sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng nếu chủ phương tiện là tổ chức với hành vi bán vé cho hành khách đi xe. (Trường hợp bạn vừa là người lái xe vừa là chủ phương tiện thì bạn sẽ bị phạt với mức của chủ phương tiện là cá nhân, mức phạt là 2.000.000 – 3.000.000 đồng).

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo một số bài viết liên quan:

Quy định của pháp luật về hợp đồng vận chuyển đối với xe hợp đồng

Xe hợp đồng có được chạy quá cự ly vận chuyển 300km không?

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi