Xe máy chuyên dùng không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông

Xe máy chuyên dùng không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông

Xin hỏi xe máy chuyên dùng có bị phạt lỗi không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông hay không? Xin cảm ơn!



Không chấp hành hướng dẫnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Điểm e Khoản 4 và Điểm a Khoản 9 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c, Điểm d, Điểm e, Điểm g Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 6; Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định hiện hành thì:

– Xe máy chuyên dùng không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông sẽ bị xử phạt.

– Nếu không tuân thủ bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và bị tước chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 01 tháng đến 03 tháng.

Không chấp hành hướng dẫn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại, xe máy chuyên dùng không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông sẽ bị xử phạt. Nếu không tuân thủ bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và bị tước chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là bài viết về vấn đề xe máy chuyên dùng không chấp hành hướng dẫn của người điều khiển giao thông. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Mức phạt xe máy chuyên dùng gắn biển số không do cơ quan nhà nước cấp

Xe máy chuyên dùng có được đi vào đường cao tốc không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề Xe máy chuyên dùng không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi