Xe máy được phép vượt phải trong những trường hợp nào?

Xe máy được phép vượt phải trong những trường hợp nào?

Tổng đài cho em hỏi, các trường hợp xe máy được phép vượt phải được quy định như thế nào ạ? Trong trường hợp vi phạm thì người điều khiển xe máy ngoài bị phạt tiền có bị tước bằng lái xe hay không?



Tư vấn giao thông đường bộVượt phải:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, các trường hợp xe máy được vượt phải

Căn cứ vào quy định tại Khoản 4 Điều 14 Luật giao thông đường bộ năm 2008 :

Điều 14. Vượt xe

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.”

Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì về nguyên tắc, khi vượt các xe phải vượt về bên trái, và chỉ có một số trường hợp xe được vượt phải đó là: khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái, khi xe điện đang chạy giữa đường, khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt trái được.

Ngoài ra, không được vượt xe khi có một trong các trường hợp quy định tại Khoản 5 Điều 14 Luật giao thông đường bộ 2008:

“5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.”

Vậy, khi thuộc một trong các trường hợp này thì người điều khiển xe sẽ không được vượt trái hoặc vượt phải.

Vượt phải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức xử phạt đối với lỗi này

Căn cứ quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Vượt bên phải trong các trường hợp không được phép;”

Theo đó, bạn vượt bên phải trong các trường hợp không được phép thì bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Trường hợp này bạn không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: 

Xe máy vượt bên phải trong các trường hợp không được phép bị phạt thế nào?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được  tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.