Xe tang có được phép đi ngược chiều và vượt đèn đỏ không?

Xe tang có được phép đi ngược chiều và vượt đèn đỏ không?

Cho tôi hỏi xe tang có phải là xe ưu tiên không? Nếu đã là xe ưu tiên thì xe tang có thể đi ngược chiều, vượt đèn đỏ hay không? Xin cảm ơn!



Xe tangTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề xe tang có được phép đi ngược chiều và vượt đèn đỏ; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 2 Điều 22 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 22. Quyền ưu tiên của một số loại xe

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe tang.

2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông”.

Như vậy, theo quy định trên, khi đi làm nhiệm vụ mà có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định thì các loại xe sau đây sẽ không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ (chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông):

– Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

– Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

– Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

– Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật.

Xe tang

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đối với xe tang khi tham gia giao thông thì chỉ được ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự và vẫn phải tuân thủ tín hiệu đèn đỏ, không được phép đi vào đường ngược chiều.

Kết luận: Xe tang là xe ưu tiên nhưng không được đi ngược chiều và vượt đèn đỏ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ bị phạt thế nào?

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button