Xử phạt khi người 14 tuổi mượn xe máy tham gia giao thông

Xử phạt khi người 14 tuổi mượn xe máy tham gia giao thông

Xin chào tổng đài. Cho em hỏi về vấn đề: Xử phạt khi người 14 tuổi mượn xe máy tham gia giao thông. Em mới đủ 14 tuổi, em mượn xe máy của bố đi chơi bị bắt thì bị phạt như thế nào ạ? Em xin cảm ơn



Tư vấn luật giao thông:14 tuổi mượn xe máy

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Xử phạt khi người 14 tuổi mượn xe máy tham gia giao thông, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.”

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn mới đủ 14 tuổi nhưng điều khiển xe máy của bố tham gia giao thông thì bạn sẽ bị phạt cảnh cáo với lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe máy.

14 tuổi mượn xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, căn cứ điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Như vậy, trong trường hợp này, bố của bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 với lỗi giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển.

Trên đây là bài viết về vấn đề:  Xử phạt khi người 14 tuổi mượn xe máy tham gia giao thông. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về vấn đề xử phạt khi người 14 tuổi mượn xe máy tham gia giao thông, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi