Xử phạt lỗi điều khiển xe công ty 16 chỗ nhưng chở 22 người

Xử phạt lỗi điều khiển xe công ty 16 chỗ nhưng chở 22 người

Tôi điều khiển xe công ty 16 chỗ nhưng tôi chở 22 người thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi có bị tước giấy phép lái xe hay không? Xe này là xe của công ty thì tôi có bị xử phạt gì thêm hay không? Xe công ty tôi chỉ chạy dưới 300km



Tư vấn giao thông đường bộxe công ty 16 chỗ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe công ty 16 chỗ nhưng chở 22 người, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất về xử phạt người điều khiển

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.”

Như vậy, theo quy định xe du lịch chở quá từ 04 người trở lên sẽ bị xử phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá. Trong trường hợp này, bạn chở quá 03 người thì  bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 1.800.000 đồng.xe công ty 16 chỗ

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, mức phạt của chủ phương tiện khi chở người vượt quá quy định

Căn cứ Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về mức phạt như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này”.

Như vậy, theo quy định trên, mức phạt của chủ phương tiện là tổ chức thì sẽ bị phạt tiền phạt tiền từ 2.400.000 đồng đến 3.600.000 đồng đối với 03 người vượt quá.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử phạt lỗi điều khiển xe công ty 16 chỗ nhưng chở 22 người; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi