Xử phạt lỗi điều khiển xe ô tô du lịch chở quá số người cho phép

Xử phạt lỗi điều khiển xe ô tô du lịch chở quá số người cho phép

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe ô tô du lịch của công ty 24 chỗ nhưng tôi chở trên xe 32 người thì tôi bị xử phạt thế nào? Có bị tước giấy phép lái xe khi chở chở quá số người cho phép không? Xe tôi chạy dưới 300km.



Tư vấn giao thông đường bộchở quá số người cho phép

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe ô tô du lịch chở quá số người cho phép, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất về xử phạt đối với người điều khiển 

Căn cứ Khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.”

Như vậy, theo quy định xe du lịch chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ sẽ bị xử phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá. Trong trường hợp này, bạn chở quá 05 người thì  bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Đồng thời điểm a Khoản 8 Điều này cũng quy định hình thức xử phạt bổ sung đối với lỗi điều khiển xe du lịch chở quá số người cho phép

“8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Trong trường hợp này, bạn chở quá 05 người so với số người quy định được phép chở trên xe ô tô du lịch 24 chỗ. Tuy nhiên, số lượng người vượt quá chưa vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở. Như vậy, bạn sẽ không bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

chở quá số người cho phép

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện 

Căn cứ Khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về mức phạt như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này”.

Như vậy, theo quy định trên, do chủ phương tiện là tổ chức nên công ty của bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với 05 người vượt quá

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử phạt lỗi điều khiển xe du lịch của công ty chở quá số người cho phép; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi