Xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng khi điều khiển xe máy

Xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng khi điều khiển xe máy

Xin chào tổng đài. Tôi điều khiển xe máy có lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau của xe thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi có bị tước giấy phép lái xe không? Tôi xin cảm ơn!



lỗi lắp thêm đèn chiếu sángTư vấn giao thông 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với vấn đề:Xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng khi điều khiển xe máy; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ điểm đ Khoản 2 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;

b) Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;

c) Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;

d) Điều khiển xe không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không có tác dụng, không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật;

đ) Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe.”

Như vậy, theo quy định trên, nếu bạn tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe máy thì bạn sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Đối với lỗi vi phạm điều khiển xe máy lắp thêm đèn chiếu sáng ở phía sau xe thì không áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tước Giấy phép lái xe.

lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng khi điều khiển xe máy.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Lắp thêm đèn sáng phía trước xe ô tô có bị phạt không?

Trường hợp xe ô tô kéo xe khác trái luật và mức phạt vi phạm

Trong quá trình giải quyết có vấn đề gì thắc mắc về xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng khi điều khiển xe máy; bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi