-->

Xử phạt xe khách chở quá số người quy định như thế nào?

Xử phạt xe khách chở quá số người quy định như thế nào?

Xử phạt xe khách chở quá số người quy định trong trường hợp em lái xe khách 19 chỗ nhưng cho thêm 5 người nữa đi như thế nào ạ? Công ty có bị phạt cùng với em không ạ? Em cảm ơn nhiều!



Tư vấn giao thông đường bộXử phạt xe khách chở quá số người quy định:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với vấn đề xử phạt xe khách chở quá số người quy định, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với người điều khiển phương tiện

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Như vậy:

Người điều khiển xe ô tô chở hành khách mà chở quá số người từ 04 người trở lên trên xe 19 chỗ thì bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng.

Bạn điều khiển xe khách 19 chỗ nhưng chở quá số người là 5 người. Đối chiếu quy định trên, xử phạt xe khách chở quá  số người quy định trong trường hợp của bạn như sau:

  • Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.
  • Ngoài ra bạn còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.
  • Do số người chở vượt quá chưa quá 50% số người quy định được phép chở của phương tiện nên trường hợp này bạn sẽ không bị tước giấy phép lái xe.

Xử phạt xe khách chở quá số người quy định

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện là xe khách chở quá số người quy định:

Khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này”.

Theo đó, chủ phương tiện giao phương tiện hoặc để cho bạn điều khiển phương tiện thực hiện hành vi chở quá 5 người nêu trên thì bị áp dụng mức xử phạt như sau:

– Chủ phương tiện là cá nhân: bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng;

– Chủ phương tiện là tổ chức: bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Kết luận:

Xử phạt xe khách chở quá số người quy định trong trường hợp của bạn như sau:

Bạn là người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Bạn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.

Ngoài ra, chủ xe của bạn là công ty (tổ chức) sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử phạt đối với lỗi dừng xe ở điểm đón,trả khách của xe buýt

Mức phạt xe ô tô khách với lỗi đón khách trên đường cao tốc

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi