-->

Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng cho NLĐ

Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng cho NLĐ

Trước đây tôi đóng BHTN được 3 năm 10 tháng, tôi đã rút được 3 tháng TCTN được bảo lưu 10 tháng bây giờ tôi đi làm việc tại công ty mới sau đó đóng thêm 2 tháng nữa cộng với 10 tháng trước đây tôi chưa hưởng thì có được hưởng thất nghiệp không?



Bảo lưu

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi, với thắc mắc của bạn về vấn đề bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng cho NLĐ; Tổng đài tư vấn xin được giải đáp câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về bảo lưu số tháng lẻ chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ theo quy định tại khoản 7 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

7. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.”

Như vậy, nếu còn những tháng lẻ mà chưa được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn sẽ được bảo lưu làm căn cứ xác định thời gian cho lần hưởng tiếp theo, khi bạn đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013 như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Trong trường hợp của bạn, theo quy định của pháp luật hiện hành; bạn được bảo lưu những tháng lẻ mà bạn chưa được hưởng thất nghiệp là 10 tháng.Bảo lưu

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Bạn phải tham gia đóng bảo hiểm đến khi đóng đủ 12 tháng trong thời gian 24 trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc. Ngoài ra, bạn cần thực hiện một số quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013 để có đủ điều kiện được hưởng thất nghiệp.

Trên đây là bài viết về vấn đề bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng cho NLĐ Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Cách tính thời gian và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Mức trợ cấp thất nghiệp tối đa được hưởng là bao nhiêu?

Mọi thắc mắc liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp, liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi