Cá nhân có thuộc đối tượng tham gia BHYT không?

Cá nhân có thuộc đối tượng tham gia BHYT không?

Vui lòng cho tôi hỏi: tôi có sổ tạm trú cá nhân tại thành phố Hồ Chí Minh, tôi có thể mua bảo hiểm y tế cá nhân được không? Cá nhân có thuộc đối tượng tham gia BHYT không? Và giá mua bảo hiểm y tế cá nhân so với mua bảo hiểm theo hộ thì như thế nào ạ?



Đối tượng tham gia BHYTTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi cá nhân có thuộc đối tượng tham gia BHYT không; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề cá nhân có thể tham gia BHYT tự nguyện không

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Theo đó, bạn cho biết bạn sổ tạm trú ở TP. Hồ Chí Minh; trong sổ tạm trú chỉ có bạn. Nếu bạn không thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì bạn có thể tham gia BHYT tự nguyện theo hình thức hộ gia đình.

Thứ hai, về giá mua bảo hiểm y tế hộ gia đình

Căn cứ theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính.”

Như vậy, theo quy định nêu trên, mức đóng bảo hiểm y tế tự nguyện được xác định như sau:

+ Người thứ nhất sẽ phải đóng với mức 4,5% mức lương cơ sở (mức lương cơ sở thời điểm hiện tại là 1.390.000 đồng), tương đương 750.600 đồng;

Đối tượng tham gia BHYT

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

+ Người thứ 2 đóng với mức 70% của người thứ nhất tương đương 525.420 đồng;

+ Người thứ 3 đóng với mức 60% của người thứ nhất tương đương với 450.360 đồng;

+ Người thứ 4 đóng với mức 50% của người thứ nhất, tương đương với 375.300 đồng;

+ Từ người thứ 5 trở đi, đóng với mức 40% của người thứ nhất tương đương với 300.240 đồng.

Bạn vui lòng căn cứ vào quy định nêu trên để xác định mức đóng bảo hiểm y tế hộ gia đình của mình.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Tham gia bảo hiểm y tế cá nhân được không?

Có được mua bảo hiểm y tế cá nhân không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi