Cách ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ bảo hiểm y tế

Cách ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ bảo hiểm y tế

Xin chào tổng đài tư vấn! Cho tôi hỏi về vấn đề: Cách ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ bảo hiểm y tế. Vừa rồi tôi có mua bảo hiểm tự nguyện theo hộ gia đình lần đầu, giá trị sử dụng từ 1/11/2017 và có ghi Thời điểm đủ 05 năm liên tục từ ngày 01/11/2022. Vậy tôi muốn hỏi thẻ bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình có ghi Thời điểm đủ 05 năm liên tục như vậy đúng hay là sai?



Tư vấn bảo hiểm y tế:Thời điểm đủ 5 năm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại điểm d khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC có quy định:

“d) Từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 5 Điều 1 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC quy định:

Điều 1. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, bao gồm:

a) Toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩutrừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

b) Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều này“.

Theo đó, từ ngày 1/1/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC. Do đó, thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình sẽ ghi thể hiện thời gian tham gia liên tục từ ngày 1/1/2016.

Thời điểm đủ 5 năm

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Đối chiếu với trường hợp của bạn; bạn tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình lần đầu và trên thẻ BHYT của bạn có ghi dòng chữ thời điểm đủ 5 năm liên tục từ 01/01/2022. Điều này hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành.

Kết luận:

Theo quy định của pháp luật thời điểm 5 năm liên tục ghi trên thẻ BHYT là bắt buộc đối với các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế, trừ những đối tượng có mức hưởng là 100% chi phí khám, chữa bệnh nằm trong danh mục bảo hiểm y tế chi trả. Và bạn tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình nên trên thẻ sẽ thể hiện thời điểm tham gia đủ 05 năm liên tục.

Trên đây là bài viết về vấn đề cách ghi thời điểm đủ 5 năm liên tục trên thẻ bảo hiểm y tế. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thủ tục điều chỉnh thời hạn 5 năm liên tục trên thẻ bảo hiểm y tế

Mức chi trả BHYT 5 năm liên tục khi khám, chữa bệnh đúng tuyến 

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi