Điều trị trong trường hợp tự tử có được hưởng bảo hiểm y tế?

Điều trị trong trường hợp tự tử có được hưởng bảo hiểm y tế?

Xin cho tôi hỏi về vấn đề điều trị trong trường hợp tự tử. Anh/chị cho tôi hỏi trường hợp em trai tôi tự tử, được cấp cứu tại bệnh viện. Em tôi có thẻ bảo hiểm y tế thì có được bảo hiểm chi trả hay không?



Điều trị trong trường hợp tự tửTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, với trường hợp của bạn; chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Theo Điều 23 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 thì các trường hợp sau đây sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả:

“1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9.  Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp tự tử, tự gây thương tích.

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

12. Khám bệnh, chữa bệnh tổn thương về thể chất, tinh thần do hành vi vi phạm pháp luật của người đó gây ra.

Điều trị trong trường hợp tự tử

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Tuy nhiên theo Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì khoản 10 Điều 23 đã được bãi bỏ. Chính vì vậy, trong trường hợp em trai bạn tự tử và phải cấp cứu tại bệnh viện thì em bạn vẫn sẽ được bảo hiểm y tế chi trả. Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014  quy định về thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế: “Trường hợp cấp cứu, người tham gia bảo hiểm y tế được khám bệnh, chữa bệnh tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào và phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế cùng với giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này trước khi ra viện.” 

Như vậy, trong trường hợp cấp cứu bạn vẫn được bảo hiểm y tế chi trả như đúng tuyến

Mức hưởng BHYT như với trường hợp điều trị đúng tuyến bạn có thể tham khảo bài viết sau: 

Chụp CT não có được thanh toán bằng thẻ BHYT không?

Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế được chi trả bảo hiểm như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến thanh toán bảo hiểm y tế khi điều trị trong trường hợp tự tử, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button