Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế

Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế

Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế? Tôi tham gia bảo hiểm y tế đã 10 năm nay tuy nhiên chưa đi khám chữa bệnh bao giờ. Cho tôi hỏi nếu tôi đi khám chữa bệnh dùng thẻ bảo hiểm y tế đúng nơi ghi trên thẻ thì sẽ được hưởng mức bảo hiểm y tế là bao nhiêu. Mong anh/chị tư vấn giúp tôi. 



Khám chữa bệnh đúng quy định

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn về: Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế như sau:

Căn cứ theo Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 có quy định:

  • Mức hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh:

1. Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an; (Đối tượng này còn được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm);

2. Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

3. Trẻ em dưới 6 tuổi;

4. Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng;

5. Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

6. Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

7. Trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

8. Người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

Khám chữa bệnh đúng quy định

Tổng đài Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 1900.6172

  • Mức hưởng 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh

Áp dụng mức hưởng 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;

1. Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

3. Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

  •  Mức hưởng 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết: 

Những chi phí khám chữa bệnh được bảo hiểm y tế chi trả

Chi phí khám chữa bệnh trái tuyến mới nhất

Mọi vấn đề vướng mắc về quyền lợi BHYT khi khám chữa bệnh đúng quy định; xin vui lòng gọi điện tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi