Có được hoàn lại tiền tham gia BHYT khi mới dùng được một tháng thì qua đời?

Có được hoàn lại tiền tham gia BHYT khi mới dùng được một tháng thì qua đời?

Bố tôi mua thẻ BHYT tự nguyện mới dùng được một tháng thì qua đời. Xin hỏi tôi phải làm như thế nào để được hoàn lại tiền đã đóng bảo hiểm cho bố?



dùng được một tháng thì qua đời

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH về trường hợp hoàn tiền đóng bảo hiểm y tế

“Điều 20. Hoàn trả tiền đóng BHYT

1. Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

1.1. Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT);

1.2. Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

1.3. Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.

2. Số tiền hoàn trả

Số tiền hoàn trả tính theo mức đóng BHYT và thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ. Thời gian đã đóng tiền nhưng chưa sử dụng thẻ được tính từ thời điểm sau đây:

2.1. Từ thời điểm thẻ BHYT được cấp theo nhóm mới bắt đầu có giá trị sử dụng đối với đối tượng tại Điểm 1.1 Khoản 1 Điều này.

2.2. Từ thời điểm quyết định của cơ quan có thẩm quyền có hiệu lực đối với đối tượng tại Điểm 1.2 Khoản 1 Điều này.

2.3. Từ thời điểm thẻ có giá trị sử dụng đối với đối tượng tại Điểm 1.3 Khoản 1 Điều này.

Như vậy, người tham gia BHYT chỉ được hoàn trả tiền đã đóng trong trường hợp qua đời trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng. Theo thông tin bạn cung cấp, bố của bạn mua thẻ BHYT và mới dùng được một tháng thì qua đời. Tuy nhiên, BHYT chỉ hoàn lại tiền khi người tham gia qua đời mà thẻ chưa có giá trị sử dụng. Bố bạn đã dùng thẻ được 1 tháng rồi nên sẽ không được hoàn lại tiền đã đóng BHYT.

dùng được một tháng thì qua đời

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Người lao động có được hoàn lại tiền đóng BHYT hay không?

Hoàn lại tiền nộp BHYT hộ gia đình khi tham gia BHYT ở công ty

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi