Con thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí hay không?

Con thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí hay không?

Con thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí hay không? Bố em là thương binh 65% thì ngoài trợ cấp chính sách hàng tháng bố em có được cấp BHYT không? Nếu bố em được cấp thì em là con thương binh năm nay 41 tuổi đang làm tự do thì có được nhà nước mình cấp thẻ BHYT miễn phí không? Nếu không thì em phải làm sao mới được sử dụng thẻ BHYT? Mức hưởng BHYT như thế nào? Em cám ơn nhiều!


Con thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp con thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí hay không; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, cấp thẻ BHYT cho thương binh:

Căn cứ theo quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 12  Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 20 Pháp lệnh ưu đãi người có công cách mạng năm 2012 thì:

“Điều 20

Các chế độ ưu đãi đối với thương binh bao gồm:

2. Bảo hiểm y tế; cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình căn cứ vào thương tật của từng người và khả năng của Nhà nước;”

Theo đó, bố bạn là thương binh suy giảm 65% thì bố bạn sẽ được ngân sách nhà nước đóng BHYT, cấp thẻ BHYT miễn phí. 

Thứ hai, về vấn đề con thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí

Căn cứ Khoản 12 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau: 

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

12. Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng quy định tại khoản 11 Điều này, gồm:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của các đối tượng: Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; thương binh, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên”

Như vậy, trường hợp con của thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà có độ tuổi từ 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng còn đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng thì sẽ thuộc đối tượng được ngân sách nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí. 

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, bố bạn là thương binh suy giảm khả năng lao động 65% và bạn 41 tuổi đang làm nông. Do đó, bạn không thuộc đối tượng được nhà nước cấp thẻ BHYT miễn phí. 

Thứ ba, tham gia BHYT theo hộ gia đình

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 2 Điều 5 Điều 1 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì người không thuộc đối tượng tham gia BHYT theo đối tượng bắt buộc thì sẽ tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình.

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.” 

Như vậy, bạn đang làm tự do nên không thuộc đối tượng tham gia BHYT bắt buộc mà phải tham gia BHYT theo hình thức hộ gia đình. Về thủ tục, bạn có thể tham khảo cụ thể tại bài viết: Thủ tục mua bảo hiểm y tế

Con thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ tư, về mức hưởng BHYT hộ gia đình:

Căn cứ theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì: 

“1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác;”

Trường hợp bạn tham gia BHYT theo hộ gia đình thì bạn sẽ được hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi chi trả. Về mức giá mua BHYT hộ gia đình, bạn có thể tham khảo bài viết: Từ tháng 7/2019 mức đóng bảo hiểm y tế theo hộ gia đình sẽ tăng

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về trường hợp con thương binh có được cấp thẻ BHYT miễn phí hay không? 

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

->Quyền lợi khi mua bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay