Công ty bị giải thể thì có đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thai sản không?

Công ty bị giải thể thì có đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thai sản không?

Tôi tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 3/2018 đến tháng 5/2019 thì công ty bị giải thể (đóng BHXH đến hết tháng 5/2019). Tôi dự sinh ngày 5/12/2019. Vậy tôi có đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thai sản không ạ?



Tư vấn Chế độ thai sảnHưởng bảo hiểm thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi: Công ty bị giải thể thì có đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thai sản không; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này“.

Hưởng bảo hiểm thai sản

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172 

Như vậy, theo quy định Lao động nữ mà đáp ứng đủ điều kiện như trên mà chấm dứt hợp đồng lao động trước thời điểm khi sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản khi sinh con và được nhận trợ cấp một lần. Do đó, trường hợp công ty bạn giải thể chỉ cần bạn đáp ứng đủ thời gian đóng BHXH thì vẫn được hưởng chế độ thai sản bình thường, cụ thể là: 

Bạn mới đóng BHXH từ tháng 3/2019 đến tháng 5/2019 (tức đóng được 3 tháng), mà 12 tháng trước sinh của bạn được xác định là từ tháng 1/2019 đến tháng 12/2019 (nếu tháng 12/2019 có đóng BHXH) hoặc là từ tháng 12/2018 đến tháng 11/2019 (nếu tháng 12/2019 bạn không tham gia BHXH). Do đó, bạn chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản, nếu bạn muốn hưởng chế độ thai sản thì bạn có thể tiếp tục đi làm ở công ty khác và đóng thêm 03 tháng BHXH trong khoảng thời gian 12 tháng trước sinh như trên để đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản. 

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết:

Điều kiện hưởng thai sản khi đóng bảo hiểm từ tháng 2/2019

Điều kiện hưởng thai sản khi lao động nữ sinh con năm 2018

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi