Điều kiện hưởng thai sản khi đóng bảo hiểm từ tháng 2/2019

Điều kiện hưởng thai sản khi đóng bảo hiểm từ tháng 2/2019

Điều kiện hưởng thai sản khi đóng bảo hiểm từ tháng 2/2019. Tôi sinh con 15/7/2019. Tôi bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 2/2019 thì có được hưởng thai sản hay không?



Tháng 2/2019

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Đồng thời, căn cứ Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 2/2019. Bạn sinh con 15/7/2019. Vì chúng tôi chưa rõ bạn có đi làm và đóng bảo hiểm tháng 07 hay không, vì vậy có 02 trường hợp:

Tháng 2/2019

Tư vấn Chế độ thai sản trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

+) Nếu tháng 7 bạn vẫn đi làm và có đóng BHXH thì 12 tháng trước sinh của bạn được xác định là từ tháng 8/2018 đến tháng 7/2019. Trong 12 tháng này, bạn đóng được 06 tháng BHXH, vì vậy bạn được hưởng chế độ thai sản.

+) Nếu tháng 7 bạn không đóng BHXH hoặc đã nghỉ việc trước đó thì 12 tháng trước sinh của bạn được xác định là từ tháng 7/2018 đến tháng 6/2019. Trong 12 tháng trước sinh bạn chỉ đóng được 05 tháng thai sản. Vì vậy, bạn không được hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nghỉ sinh con năm 2019

Điều kiện hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con

Nếu có vấn đề gì vướng mắc thì bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi