Đã thoát khỏi hộ cận nghèo thì còn được sử dụng thẻ BHYT cận nghèo không?

Đã thoát khỏi hộ cận nghèo thì còn được sử dụng thẻ BHYT cận nghèo không?

Cho tôi hỏi: Đã thoát khỏi hộ cận nghèo thì còn được sử dụng thẻ BHYT cận nghèo không? Gia đình tôi thuộc diện hộ cận nghèo vào năm 2015 đến 2018, năm 2019 thì đã thoát khỏi hộ cận nghèo vậy cho tôi hỏi năm 2019 gia đình tôi có còn được sử dụng thẻ bảo hiểm được cấp miễn phí 5 năm liên tục cho hộ cận nghèo nữa hay không.



Tư vấn bảo hiểm y tế:BHYT cận nghèo

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới thắc mắc của bạn về vấn đề: Đã thoát khỏi hộ cận nghèo thì còn được sử dụng thẻ BHYT cận nghèo không; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 4 và Điều 8 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định: 

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

1. Người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo tiêu chí chuẩn cận nghèo theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ

2. Người thuộc hộ gia đình nghèo đa chiều không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 9 Điều 3 Nghị định này”.

“Điều 8. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước

1. Từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước cho một số đối tượng như sau:

a) Hỗ trợ 100% mức đóng bảo hiểm y tế đối với người thuộc hộ gia đình cận nghèo đang sinh sống tại các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ về chương trình hỗ trợ giảm nghèo nhanh và bn vững và các huyện được áp dụng cơ chế, chính sách theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP;

b) Hỗ trợ tối thiểu 70% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 1 và 2 Điều 4 Nghị định này;”

Như vậy:

Theo quy định của pháp luật chỉ những trường hợp sau được cấp thẻ BHYT cận nghèo với mức hưởng khác nhau: 

– Những đối tượng thuộc hộ gia đình cận nghèo theo tiêu chí chuẩn cận nghèo theo quy định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ và đối tượng thuộc hộ gia đình nghèo đa chiều không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản 9 Điều 3 Nghị định này thì được hỗ trợ tối thiểu 70% mức đóng bảo hiểm y tế. 

– Những đối tượng thuộc hộ gia đình cận nghèo đang sinh sống tại các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ về chương trình hỗ trợ giảm nghèo nhanh và bn vững và các huyện được áp dụng cơ chế, chính sách theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP hỗ trợ 100% mức đóng bảo hiểm y tế.

BHYT cận nghèo

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Đối chiếu với trường hợp của bạn, gia đình bạn thuộc diện hộ cận nghèo vào năm 2015 đến 2018, năm 2019 thì đã thoát khỏi hộ cận nghèo nên gia đình bạn không thuộc diện được cấp thẻ BHYT cận nghèo nữa. Do đó, bạn không thể sử dụng thẻ bảo hiểm được cấp miễn phí 5 năm liên tục cho hộ cận nghèo nữa.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Mức hưởng BHYT đối với người thuộc hộ gia đình cận nghèo

Tham gia bảo hiểm y tế hộ cận nghèo có được giảm trừ mức đóng?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button