Đi xuất khẩu lao động thì có được ủy quyền cho người thân ở nhà lãnh hộ TCTN?

Đi xuất khẩu lao động thì có được ủy quyền cho người thân ở nhà lãnh hộ TCTN?

Tôi đang nhận tiền thất nghiệp nhưng sắp tới sẽ đi xuất khẩu lao động thì có được ủy quyền cho người thân ở nhà lãnh nốt phần tiền thất nghiệp còn lại hay không?



Ủy quyền cho người thân

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề ủy quyền cho người thân nhận thay TCTN khi đi xuất khẩu lao động; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 53 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định như sau:

“Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;”

Đồng thời, căn cứ Khoản 3 Điều 10 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 10. Thông báo về việc tìm kiếm việc làm theo quy định tại Điều 52 Luật Việc làm

3. Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải trực tiếp thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nếu thời gian thông báo về việc tìm kiếm việc làm nằm trong khoảng thời gian mà người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Ốm đau nhưng không thuộc trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

b) Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

c) Bị hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn;

Ủy quyền cho người thân

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

d) Cha, mẹ, vợ/chồng, con của người lao động chết; người lao động hoặc con của người lao động kết hôn có giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn”.

Như vậy

Theo quy định trên thì người lao động đang hưởng TCTN khi thuộc một trong các trường hợp trên thì được ủy quyền cho người khác thông báo thay hoặc gửi thư bảo đảm đến Trung tâm dịch vụ việc làm. Trong khi đó, trường hợp ra nước ngoài lao động là một trong các căn cứ chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đang nhận tiền TCTN nhưng sắp tới sẽ đi xuất khẩu lao động. Khi đó, bạn sẽ bị chấm dứt hưởng TCTN. Bạn không thể ủy quyền cho người khác nhận thay tiền TCTN vì không thuộc trường hợp được ủy quyền.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Trường hợp không phải trực tiếp thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm

Có thể ủy quyền cho người khác thông báo kết quả tìm kiếm việc làm không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi