Điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp

Xin chào công ty, cho em hỏi về điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Em đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 10/2015 – 02/2016. Sau đó nghỉ việc, rồi lại đóng bảo hiểm từ 06/2016 – 06/2017 thì em xin nghỉ hẳn để sinh em bé (dự sinh 12/10/2017). Vậy em có đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không ạ?



Điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn về điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho bạn như sau:

Về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ vào Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp,  trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Ngoài ra, khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 2013 quy định:

“Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

Như vậy

Nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên; trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng làm việc; bạn cần nộp hồ sơ hưởng thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm; để được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Trong trường hợp của bạn, bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 10/2015 – 02/2016. Sau đó nghỉ việc, rồi lại đóng bảo hiểm từ 06/2016 – 06/2017. Ta thấy, 24 tháng trước khi nghỉ việc của bạn được tính từ 7/2015 đến 6/2017.

Do đó, bạn đã đóng được 18 tháng bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc nên đáp ứng điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm hưởng thất nghiệp. Trường hợp bạn nghỉ việc đúng quy định pháp luật và nộp hồ sơ trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng làm việc; chưa có việc làm mới trong 15 ngày từ ngày nộp hồ sơ; thì đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau để tìm hiểu cụ thể hơn về thủ tục, hồ sơ hưởng thất nghiệp:

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp năm 2017

Cách tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi