Giám định sức khỏe để nhận tiền BHXH một lần cần giấy giới thiệu công ty không?

Giám định sức khỏe để nhận tiền BHXH một lần cần giấy giới thiệu công ty không?

Công ty tôi có người bị bệnh nặng muốn nghỉ việc và nhận luôn tiền BHXH một lần. Có cần phải cấp giấy giới thiệu công ty cho người này đi giám định suy giảm khả năng lao động 81% hay không?



Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Giám định sức khỏe để nhận tiền BHXH một lần cần giấy giới thiệu công ty không; Tổng đài tư vấn xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 6 Điều 5 Thông tư 56/2017/TT-BYT có quy định:

“Điều 5. Hồ sơ khám giám định lần đầu

6. Hồ sơ khám giám định để hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

a) Giấy đề nghị khám giám định theo mẫu quy định tại Phụ lục 2 kèm theo Thông tư này;

b) Bản chính hoặc bản sao hợp lệ của một hoặc nhiều các giấy tờ khám, điều trị bệnh, tật sau đây: Tóm tắt hồ sơ bệnh án, Giấy xác nhận khuyết tật, Giấy ra viện, sổ khám bệnh, bản sao Hồ sơ bệnh nghề nghiệp, Biên bản giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động đối với người đã được khám giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động;

c) Một trong các giấy tờ quy định tại điểm đ khoản 1 Điều này”

Theo quy định, hồ sơ giám định sức khỏe để nhận tiền 1 lần sẽ bao gồm các giấy tờ sau:

+) Giấy đề nghị khám giám định theo mẫu tại Phụ lục 2 kèm theo Thông tư 56/2017/TT-BYT;

+) Bản chính hoặc bản sao hợp lệ của một hoặc nhiều các giấy tờ khám, điều trị bệnh, tật;

+) Một trong các giấy tờ có ảnh sau: Chứng minh nhân dân; Căn cước công dân; Hộ chiếu còn hiệu lực.

Giấy giới thiệu công ty

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, hồ sơ giám định sức khỏe để nhận tiền 1 lần không có yêu cầu phải có giấy giới thiệu của công ty. Do đó, công ty bạn không cần phải có giấy giới thiệu để cho người lao động này đi giám định sức khỏe.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Giám định sức khỏe để nhận tiền BHXH một lần cần giấy giới thiệu công ty không. Ngoài ra bạn có thể tham khảo những bài viết sau:

Hồ sơ giám định sức khỏe cho người bị bệnh nghề nghiệp

Cán bộ nữ không chuyên trách ở xã khi nghỉ việc có được nhận BHXH 1 lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi