Hạn sử dụng thẻ BHYT của học sinh lớp 12 như thế nào?

Hạn sử dụng thẻ BHYT của học sinh lớp 12 như thế nào?

Cho mình hỏi hạn sử dụng thẻ BHYT của học sinh lớp 12 như thế nào vậy ạ? Đợt đầu năm đi học mình có đóng tiền rồi mà thấy các mẹ bảo cũng không thể dùng hết năm 2020 được. Trên thẻ cũng không ghi ngày hết hạn thì mình làm sao để biết khi nào thẻ này hết hạn? Con mình học xong cấp 3 sẽ đi du học. Vậy trong khoảng thời gian thi tiếng và chờ xét đi du học thì mình có đóng được bảo hiểm gì cho con dùng tạm hay không? Mình cám ơn!



Hạn sử dụng thẻ BHYT học sinh lớp 12

Hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về thời hạn sử dụng thẻ BHYT của học sinh lớp 12

Căn cứ Khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

7. Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

a) Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó:

– Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;

– Đối với học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

Theo quy định nêu trên, con của bạn là học sinh lớp 12 thì thẻ bảo hiểm y tế sẽ sử dụng được đến hết ngày 30/9 của năm đó.

Thứ hai, về vấn đề kiểm tra giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế

Để tra cứu thời hạn có giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế; bạn vui lòng thực hiện những bước sau:

Bước 1 : Bạn vui lòng truy cập trang website https://baohiemxahoi.gov.vn/pages/default.aspx.

Bước 2: Bạn chọn mục Tra cứu trực tuyến. Sau đó chọn mục Tra cứu giá trị sử dụng thẻ BHYT.

Bước 3: Bạn nhập đầy đủ thông tin vào các ô trống. Những ô có dấu * là những thông tin bắt buộc cần phải điền đầy đủ.

– Mã thẻ: Nhập mã số ghi trên thẻ BHYT. VD: GD4014220497497

– Họ tên: Nhập họ và tên của bạn. VD: Nguyễn Thị Quỳnh

– Ngày/năm sinh: Nhập ngày, tháng, năm sinh của bạn. VD: 24/06/1980 

Bước 4: Tích chuột vào ô “Tôi không phải là người máy”

Bước 5: Bạn chọn ô Tra cứu.

Kết quả bạn thu được sẽ được hiển thị bao gồm: Họ tên, ngày sinh, thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nào đến ngày nào. Kèm theo là quyền lợi được hưởng khi đi khám chữa bệnh của chủ thẻ.

Ngoài ra, bạn có thể tra cứu thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm theo cú pháp sau đây:

– Cách 1: BH<dấu cách>THE<dấu cách>Mã thẻ BHYT gửi 8079

Ví dụ: Soạn BH THE HC4010110129425 gửi 8079

– Cách 2: TC<dấu cách>BHYT<dấu cách>Mã thẻ BHYT gửi đến 8179

Ví dụ: Soạn TC BHYT HC4010110129425 gửi 8179

Thứ ba, về vấn đề tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian con của bạn chờ đi du học

Căn cứ Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

a) Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;

b) Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế”.

Theo đó, khi con của bạn đã học hết lớp 12 và đang trong thời gian chờ đợi để đi du học nước ngoài thì con của bạn có thể tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện theo hình thức hộ gia đình tại ủy ban nhân dân hoặc bưu điện xã/phường tại nơi mà con của bạn đang cư trú.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về bảo hiểm y tế 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

–> Hồ sơ và mức đóng BHYT tự nguyện?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay