Làm việc tự do và chỉ có giấy tạm trú thì có mua được thẻ BHYT tự nguyện không?

Làm việc tự do và chỉ có giấy tạm trú thì có mua được thẻ BHYT tự nguyện không?

Quê em ở Đồng Nai nhưng giờ em đang làm tự do ở TP. HCM. Em chỉ có giấy tạm trú thôi thì có mua được thẻ BHYT tự nguyện ở đây không ạ? Nếu có thì tiền em cần đóng là bao nhiêu ạ?



Chỉ có giấy tạm trúTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi. Với câu hỏi: Làm việc tự do và chỉ có giấy tạm trú thì có mua được thẻ BHYT tự nguyện không? Tổng đài tư vấn xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 7 Điều 2 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình được hiểu như sau:

Điều 2. Giải thích từ ngữ

7. Hộ gia đình tham gia bảo hiểm y tế (sau đây gọi chung là hộ gia đình) bao gồm toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.”

Do vậy, khi bạn có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú; thì đều có thể mua được BHYT theo hộ gia đình tại nơi cư trú.

Ngoài ra, căn cứ khoản 5 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình, bao gồm:

5.1. Toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này và người đã khai báo tạm vắng;

5.2. Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Chỉ có giấy tạm trú

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Trong trường hợp của bạn, nếu không có sổ tạm trú hay sổ hộ khẩu; thì bạn không thể tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện tại thành phố Hồ Chí Minh. Do đó, khi bạn có giấy tạm trú bạn cũng không mua được thẻ BHYT. Ngoài ra, bạn có thể giao kết hợp đồng lao động; để được tham gia bảo hiểm y tế theo đối tượng người lao động.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Mức tối đa đóng bảo hiểm y tế cho người lao động năm 2017

Tham gia bảo hiểm y tế cho người lao động như thế nào?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về bảo hiểm y tế tự nguyện; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi