Hộ nghèo được cấp thẻ BHYT nhưng cấp thiếu một thành viên thì phải làm gì?

Hộ nghèo được cấp thẻ BHYT nhưng cấp thiếu một thành viên thì phải làm gì?

Hộ nghèo được cấp thẻ BHYT nhưng cấp thiếu một thành viên thì phải làm gì? Gia đình tôi thuộc hộ nghèo được nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế nhưng bị thiếu của 1 thành viên. Giờ tôi phải làm thế nào để được cấp thẻ bảo hiểm y tế cho thành viên đó? Tôi có thể bỏ tiền ra để mua được không?



Cấp thiếu một thành viênTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi của bạn về vấn đề Hộ nghèo được cấp thẻ BHYT nhưng cấp thiếu một thành viên thì phải làm gì, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

b) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;

c) Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;

d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

đ) Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm;

e) Trẻ em dưới 6 tuổi;

g) Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng;

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

i) Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

k) Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng quy định tại điểm i khoản này;

l) Thân nhân của các đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều này;

m) Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật;

n) Người nước ngoài đang học tập tại Việt Nam được cấp học bổng từ ngân sách của Nhà nước Việt Nam.”

Như vậy, những người thuộc hộ gia đình nghèo là thuộc đối tượng được ngân sách nhà nước đóng bảo hiểm y tế.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, gia đình bạn thuộc hộ nghèo được nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế nhưng bị thiếu của 1 thành viên, bạn không phải bỏ tiền ra để mua bảo hiểm y tế cho thành viên còn lại mà chỉ cần ra UBND xã nơi bạn cư trú để làm hồ sơ xin cấp thẻ bảo hiểm y tế cho thành viên đó.

Cấp thiếu một thành viên

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trên đây là bài viết tư vấn về vấn đề Hộ nghèo được cấp thẻ BHYT nhưng cấp thiếu một thành viên thì phải làm gì. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Khám chữa bệnh đúng quy định khi tham gia bảo hiểm y tế

Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

Nếu trong quá trình giải quyết có gì vướng mắc về vấn đề Hộ nghèo được cấp thẻ BHYT nhưng cấp thiếu một thành viên thì phải làm gì, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi