19006172

Hướng dẫn gia hạn thẻ BHYT hộ gia đình trên Cổng Dịch vụ công

Hướng dẫn gia hạn thẻ BHYT hộ gia đình trên Cổng Dịch vụ công

Hướng dẫn gia hạn thẻ BHYT hộ gia đình trên Cổng Dịch vụ công. Xin chào tổng đài tư vấn, tôi nghe nói trước khi thẻ BHYT tự nguyện hộ gia đình hết hạn thì người tham gia sẽ phải gia hạn thẻ trước để được tính là liên tục đúng không? Tôi đang tham gia ở Thành phố Hồ Chí Minh. Tôi cũng vừa nghe thông tin trên báo đài đưa tn về việc có thể gia hạn thẻ BHYT trên trang dịch vụ công quốc gia có đúng không? Hướng dẫn giúp tôi cụ thể các bước để gia hạn thẻ trên trang điện tử này với ạ, tôi xin cảm ơn.



thẻ BHYT hộ gia đình trên Cổng Dịch vụ công

Luật sư tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định về việc gia hạn thẻ BHYT hộ gia đình

Vấn đề gia hạn thẻ BHYT đã được Cơ quan BHXH thành phố Hồ Chí Minh đề cập tại Điểm 3 mục III Hướng dẫn số2616/HD-BHXH như sau:

“3.2. Đối với người đã tham gia BHYT từ trước (kể cả bắt buộc lẫn tự nguyện), nay tiếp tục tham gia theo hình thức tự nguyện, để đảm bảo được hưởng quyền lợi BHYT liên tục, phải đóng tiền BHYT trước khi thẻ cũ hết thời hạn sử dụng ít nhất 10 ngày theo quy định.”

Căn cứ theo quy định Căn cứ khoản 3, Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

“Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3.Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế”

Theo đó, việc gia hạn thẻ bảo hiểm y tế ít nhất là 10 ngày trước khi thẻ bảo hiểm y tế cũ hết hạn và khi đó BHYT của bạn sẽ vẫn được tính là tham gia liên tục.

Thứ hai, hướng dẫn gia hạn thẻ BHYT hộ gia đình trên Cổng Dịch vụ công

Thực hiện theo Quyết định số 411/QĐ-TTg ngày 24/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt danh mục dịch vụ công trực tuyến tích hợp, cung cấp trên Cổng Dịch vụ công (DVC) Quốc gia, vừa qua, BHXH Việt Nam đã triển khai tích hợp, cung cấp trên Cổng DVC Quốc gia 02 dịch vụ thanh toán trực tuyến trong đó có gia hạn thẻ BHYT theo hộ gia đình. Cụ thể bạn có thể tham khảo cụ thể các bước như sau:

Bước 1: Để thực hiện được DVC này, bạn cần đăng nhập vào Cổng DVCQG (Nếu chưa có tài khoản, bạn có thể tiến hành đăng ký tài khoản một cách dễ dàng trên Cổng DVC Quốc gia).

Bước 2: Trên Menu ở Trang chủ, bạn chọn “Thanh toán trực tuyến” rồi chọn “Thanh toán BHXH, BHYT”.

Bước 3: Ở màn hình dưới, bạn chọn dịch vụ “Gia hạn thẻ BHYT theo hộ gia đình”

Bước 4: Nhập mã thẻ BHYT, chọn số tháng muốn gia hạn và thực hiện tra cứu. (Ở bước này bạn cần lưu ý, mã thẻ BHYT phải là mã thẻ của người tham gia BHYT theo hộ gia đình (có 2 ký tự đầu là “GD”). Nếu nhập mã thẻ của đối tượng khác, hệ thống sẽ có cảnh báo).

Sau khi bạn nhập đúng thông tin, màn hình sẽ hiển thị thông tin tra cứu theo mã thẻ BHYT đã nhập.

Ở bước này, bạn lựa chọn Ngân hàng thụ hưởng của cơ quan BHXH (bạn nên chọn ngân hàng cùng với ngân hàng bạn mở tài khoản để tránh phải trả phí chuyển tiền liên ngân hàng) . Tiếp đó, bạn bấm nút “Thanh toán”.

Bước 5: Khi click vào nút “Thanh toán” ở bước trên, màn hình Payment Platform sẽ hiển thị để bạn lựa chọn Ngân hàng hoặc trung gian thanh toán bạn có tài khoản.

Ví dụ, chọn Ngân hàng Vietcombank rồi click vào nút “Thanh toán”.

Hệ thống sẽ điều hướng qua trang Internet Banking của Ngân hàng Vietcombank.

Bước 6: Đăng nhập tài khoản Ngân hàng của bạn để thực hiện thanh toán.

Bước 7:  Hệ thống sẽ hiển thị lại thông tin thanh toán một lần nữa để bạn xác nhận. Nếu các thông tin đã chính xác, bạn click vào nút “Xác nhận”.

Bước 8: Xác nhận việc thanh toán bằng cách nhập mã OTP do Ngân hàng gửi đến điện thoại của bạn.

Bước 9: Khi thanh toán thành công, hệ thống sẽ điều hướng quay trở lại giao diện của Cổng DVC Quốc gia với thông báo “Thanh toán thành công”.

Như vậy, thẻ BHYT của bạn (hoặc người thân) đã được gia hạn thành công. Chủ nhân của thẻ BHYT sẽ nhận được tin nhắn của BHXH Việt Nam thông báo về thời hạn mới của thẻ BHYT.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

->Có bị gián đoạn 5 năm liên tục khi chưa kịp gia hạn thẻ BHYT do dịch?