Khám vô sinh hiếm muộn có được hưởng BHYT hay không?

Khám vô sinh hiếm muộn có được hưởng BHYT hay không?

Cho em hỏi vợ chồng em đi khám vô sinh hiếm muộn có được hưởng bảo hiểm y tế không? Mong tổng đài tư vấn giúp em. Em cảm ơn ạ !



Tư vấn bảo hiểm y tế:Khám vô sinh hiếm muộn

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn  xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì các trường hợp sau đây sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả:

“1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Khám vô sinh hiếm muộn

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, trong trường hợp này, vợ chồng bạn đi khám vô sinh hiếm muộn sẽ không thuộc trường hợp được BHYT chi trả chi phí. Trường hợp bạn chưa biết lí do vì sao dẫn đến tình trạng vô sinh hiếm muộn thì được coi là đi khám sức khỏe và không nhận được chi trả từ BHYT. Trường hợp, bạn đã biết lí do dẫn đến tình trạng vô sinh hiếm muộn và đi điều trị thì sẽ được coi là sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản và cũng không nhận được chi trả từ BHYT. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Thụ tinh trong ống nghiệm có được hưởng bảo hiểm y tế

Có được hưởng bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh ngoại trú?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi về việc khám vô sinh hiếm muộn có thuộc danh mục chi trả của BHYT. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi