19006172

Năm 2022 có được mua BHYT tự nguyện khi đang hưởng BHTN không

Năm 2022 có được mua thẻ BHYT tự nguyện khi đang hưởng BHTN không

Anh chị cho em hỏi về vấn đề năm 2022 có được mua BHYT tự nguyện khi đang hưởng BHTN không. Em có nghỉ làm và nhận bảo hiểm thất nghiệp. Sau khi làm thủ tục xong thì em được phát BHYT. Cho em hỏi bảo hiểm đấy em có được dùng không ạ. Và nếu giờ có thẻ BHYT này thì em có được mua bhyt tự nguyện được không? Mức hưởng BHYT của thẻ tự nguyện và thẻ thất nghiệp khác nhau gì không?



mua BHYT tự nguyện khi đang hưởng BHTN

Hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ quy định tại Điều 51 Luật Việc làm 2013 quy định:

“Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.”

Đồng thời, căn cứ theo Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

1. Đối với đối tượng quy định tại khoản 6 Điều 2, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền.”

Như vậy, trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn sẽ được cấp thẻ BHYT và thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp khi trong quyết định hưởng trợ cấp. Do đó, bạn không thể tự đi mua thẻ BHYT tự nguyện trong thời gian bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về mức hưởng của thẻ BHYT theo đối tượng thất nghiệp và tự nguyện

Căn cứ theo quy định tại Khoản 6 Điều 2 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 2. Nhóm do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng

2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

d. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Đồng thời, Điểm g Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các khoản 3, 4, 8, 9, 11 và 17 Điều 3 Nghị định này;

b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế đối với:

– Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

– Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

– Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

– Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

– Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát;

– Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

– Trẻ em dưới 6 tuổi.

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

d) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho mt ln khám bệnh, chữa bệnh thp hơn 15% mức lương cơ sở;

đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo him y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

e) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 2, khoản 12 Điều 3 và khoản 1 và 2 Điều 4 Nghị định này;

g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác;”

Như vậy, theo quy định này thì người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp và người mua thẻ BHYT theo đối tượng hộ gia đình đều được hưởng mức BHYT là 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Chính vì thế, bạn hãy nhận hết trợ cấp thất nghiệp và dùng thẻ BHYT theo đối tượng thất nghiệp (cấp miễn phí không phải mua), sau khi thôi hưởng thất nghiệp thì khi đó bạn có thể mua BHYT tự nguyện để sử dụng.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Hỗ trợ tư vấn trực tuyến về bảo hiểm y tế 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

->Thẻ BHYT khi nhận tiền thất nghiệp được trích từ tiền thất nghiệp phải không?

Trả lời

luatannam