Qua năm 2019 có được nhận tiền một lần nữa hay không?

Qua năm 2019 có được nhận tiền một lần nữa hay không?

Em có nghe thông tin là qua năm 2019 sẽ không được nhận tiền một lần nữa. Không rõ thực hư như thế nào ạ? Mong anh chị tư vấn giúp em!



Nhận tiền một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề:  Qua năm 2019 có được nhận tiền một lần nữa hay không?; Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; 

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội; 

c) Ra nước ngoài để định cư; 

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 29 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP có quy định:

“Điều 29. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, trừ quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này thì có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018″.

Theo quy định nêu trên, các trường hợp được nhận BHXH một lần gồm:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH;

– Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

– Ra nước ngoài để định cư;

– Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Nhận tiền một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

Quy định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2016 trên phạm vi cả nước. Hiện nay chưa có quy định nào thay thế quy định trên về việc sau năm 2019 không được nhận tiền một lần. Do đó, sang năm 2019, người lao động đáp ứng điều kiện nêu trên vẫn nhận được BHXH một lần.

Kết luận:

Hiện chưa có quy định về việc sau năm 2019 không được nhận BHXH một lần. Người lao động đáp ứng điều kiện theo quy định hiện hành vẫn nhận được BHXH một lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Quy định của pháp luật về tiền trượt giá năm 2018

Thủ tục ủy quyền lĩnh thay bảo hiểm xã hội một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi