19006172

Quy định về đối tượng BHYT được khám chữa bệnh ưu tiên

Quy định về đối tượng BHYT được khám chữa bệnh ưu tiên

Xin chào anh chị tổ tư vấn pháp luật trực tuyến, cho tôi hỏi về vấn đề như sau: Tôi là cán bộ hưu trí, trước đây có tham gia kháng chiến và có Huy chương kháng chiến nên BHYT đồng thời thuộc đối tượng CB2 và HT3. Vậy bây giờ tôi tham gia BHYT theo đối tượng là CB hay HT và được hưởng quyền lợi 2 hay là 3? Theo quy định của pháp luật hiện hành thì đối tượng nào sẽ được quyền khám, chữa bệnh ưu tiên? Xin cảm ơn tổng đài tư vấn rất nhiều.



BHYT được khám chữa bệnh ưu tiên

Luật sư tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, tham gia BHYT khi thuộc nhiều đối tượng

Căn cứ theo quy định tại Điều 12 và Điều 13 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

a) Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng;

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh.

Điều 13. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

2. Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 như sau:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

2. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là cán bộ hưu trí, trước đây có tham gia kháng chiến và có Huy chương kháng chiến nên BHYT đồng thời thuộc đối tượng CB2 và HT3. Do đó, trường hợp này bạn sẽ tham gia BHYT theo đối tượng người hưởng lương hưu với mã là HT và hưởng BHYT theo mức hưởng hưởng của đối tượng cựu chiến binh – mức quyền lợi số 2.

Thứ hai, quy định về đối tượng BHYT được khám chữa bệnh ưu tiên

Căn cứ theo quy định tại Điều 3 Luật khám chữa bệnh năm 2009 quy định như sau:

“Điều 3. Nguyên tắc trong hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

1. Bình đẳng, công bằng và không kỳ thị, phân biệt đối xử đối với người bệnh.

2. Tôn trọng quyền của người bệnh; giữ bí mật thông tin về tình trạng sức khỏe và đời tư được ghi trong hồ sơ bệnh án, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 8, khoản 1 Điều 11 và khoản 4 Điều 59 của Luật này.

3. Kịp thời và tuân thủ đúng quy định chuyên môn kỹ thuật

4. Ưu tiên khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp cấp cứu, trẻ em dưới 6 tuổi, người khuyết tật nặng, người từ đủ 80 tuổi trở lên, người có công với cách mạng, phụ nữ có thai.

5. Bảo đảm đạo đức nghề nghiệp của người hành nghề.

6. Tôn trọng, hợp tác và bảo vệ người hành nghề khi làm nhiệm vụ.”

Như vậy, theo quy định trên thì những đối tượng thuộc trường hợp cấp cứu, trẻ em dưới 6 tuổi, người khuyết tật nặng, người từ đủ 80 tuổi trở lên, người có công với cách mạng, phụ nữ có thai sẽ được ưu tiên khi đi khám chữa bệnh. Vì vậy, bạn cũng thuộc trường hợp ưu tiên theo quy định của pháp luật.

Trên đây là bài viết về vấn đề quy định về đối tượng BHYT được khám chữa bệnh ưu tiên

Nếu bạn còn vướng mắc về vấn đề liên quan đến bảo hiểm y tế; bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp cụ thể.

Đã có thẻ BHYT cựu chiến binh có phải đóng BHYT ở công ty không?

Thẻ BHYT cựu chiến binh đi khám vào ngày nghỉ có được hưởng BHYT hay không?

Trả lời

mặt nạ đất sét