19006172

Yêu cầu cắt hộ khẩu khi chưa có nơi thường trú mới

Yêu cầu cắt hộ khẩu khi chưa có nơi thường trú mới

Yêu cầu cắt hộ khẩu khi chưa có nơi thường trú mới? Hiện nay do cha mẹ tôi cãi nhau và mẹ tôi muối cắt khẩu cha ra khỏi địa chỉ đăng cư trú, cha tôi cũng đồng ý tuy nhiên cha tôi không có nơi nhập khẩu thì trong trường hợp này có cắt khẩu được không và thủ tục giấy tờ như thế nào? Xin chân thành cám ơn!



Chưa có nơi thường trú mớiTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về: Yêu cầu cắt hộ khẩu khi chưa có nơi thường trú mới; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 22  Luật cư trú sửa đổi, bổ sung năm 2013 về xóa hộ khẩu:

“Điều 22. Xoá đăng ký thường trú

1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

d) Ra nước ngoài để định cư;

đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.

3. Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.”

Như vậy, việc xóa đăng ký thường trú được áp dụng trong 5 trường hợp nêu trên. Do đó cha mẹ bạn cãi nhau và mẹ bạn muốn cắt khẩu cha, cha bạn cũng đồng ý tuy nhiên cha bạn không có nơi nhập khẩu thì không thể xóa đăng ký thường trú hay cắt hộ khẩu được.

Chưa có nơi thường trú mới

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Yêu cầu cắt hộ khẩu khi chưa có nơi thường trú mới.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục cấp sổ hộ khẩu đối với trường hợp có chỗ ở hợp pháp

Điều kiện đăng ký thường trú ở tỉnh

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc tách khẩu và nhập khẩu; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Trả lời

luatannam