Điều khiển xe gây tai nạn chết người có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Điều khiển xe gây tai nạn chết người có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Chào luật sư, cho em hỏi vấn đề sau! Em gái em điều khiển xe máy, do đang nghe điện thoại nên đã gây tai nạn cho một người đi bộ (qua đường mà không có vạch dành cho người đi bộ). Người đi bộ bị thương nặng phải vào viện. Lúc đó do quá hoảng loạn nên em gái em bỏ chạy, ngay sau đó thì vào viện để chăm lo cho người đi bộ. Nhưng vì bị thương quá nặng nên người đi bộ đã mất sau đó 4 ngày. Vậy cho em hỏi là khi cơ quan điều tra khởi tố vụ án thì trách nhiệm hình sự đối với em em như thế nào? Nếu bên kia đưa đơn bãi nại thì có miễn truy cứu trách nhiệm hình sự không?



Tư vấn giao thông đường bộTai nạn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề này Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về trách nhiệm hình sự khi gây tai nạn làm chết một người

Điều 260 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định:

“Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe cho 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng chất ma túy hoặc các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

đ) Làm chết 02 người;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;

g) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

h) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.”

Theo quy định này thì trong trường hợp của bạn, em gái bạn điều khiển xe máy nghe điện thoại, không chú ý quan sát gây tai nạn làm chết một người chết và bỏ chạy khỏi hiện trường. Tuy nhiên, việc bỏ chạy khỏi hiện trường là do quá hoảng loạn và sau đó em gái bạn đã quay lại để chịu trách nhiệm với người bị thương thì căn cứ vào Khoản 1 Điều 260 thì em gái bạn bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Tai nạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, quy định về trường hợp miễn truy cứu trách nhiệm hình sự khi có đơn bãi nại

Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 quy định như sau:

“Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại

1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

2. Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

3. Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.”

Như vậy, trường hợp người bị hại rút yêu cầu thì không khởi tố chỉ được áp dụng với các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự. Do đó, trường hợp của em bạn mặc dù phía người bị hại đã làm đơn bãi nại nhưng vẫn sẽ bị khởi tố vụ án hình sự.

 Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xử lý thế nào khi hai xe máy xảy ra tai nạn?

Người ngồi sau xe máy có được sử dụng điện thoại không?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi