Độ tuổi nào thì hết hạn thi bằng lái xe hạng E theo quy định pháp luật?

Độ tuổi nào thì hết hạn thi bằng lái xe hạng E theo quy định pháp luật?

Cho tôi hỏi độ tuổi nào thì hết hạn thi bằng lái xe hạng E, tôi năm nay đã 56 tuổi thì tôi còn đủ điều kiện để thi không? Xin cảm ơn tổng đài!



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về độ tuổi hết hạn thi bằng lái xe hạng E; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 10 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.” 

Theo đó, tuổi tối đa của người lái xe hạng E là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam. Bạn năm nay đã 56 tuổi thì không còn đủ điều kiện về tuổi để thi bằng lái xe hạng E.

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Tóm lại, bạn không đủ điều kiện về độ tuổi để thi bằng lái hạng E theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên nếu bạn tiếp tục lái xe thì có thể thi để giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết :

Bị tước bằng lái xe hạng E có được lái ôtô con không?

Điều kiện nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng E 

Trên đây là tư vấn về độ tuổi hết hạn thi bằng lái xe hạng E theo quy định pháp luật. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi