19006172

Giao xe máy cho người 14 tuổi điều khiển thì bị xử phạt như thế nào?

Giao xe máy cho người 14 tuổi điều khiển thì bị xử phạt như thế nào?

Cho tôi hỏi về vấn giao xe máy cho người 14 tuổi điều khiển thì bị xử phạt như thế nào?. Em trai tôi năm nay mới 14 tuổi điều khiển xe máy của bố đi chơi thì bị phạt như thế nào vậy ạ! tổng đài tư vấn giúp tôi với ạ.



Giao xe máy cho người 14 tuổi

Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề:Giao xe máy cho người 14 tuổi điều khiển thì bị xử phạt như thế nào; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, lỗi không đủ tuổi mà điều khiển xe máy;

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Bên cạnh đó, Điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, theo quy định người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe máy sẽ bị xử phạt cảnh cáo và bị tạm giữ phương tiện 07 ngày.

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện; 

Căn cứ điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Như  vậy, theo quy định của pháp luật, chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi giao xe cho người chưa đủ điều kiện tham gia giao thông.

Giao xe máy cho người 14 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Trường hợp em của bạn điều khiển xe của bố bạn đi chơi thì em bạn sẽ bị phạt cảnh cáo và tạm giữ phương tiện trong vòng 07 ngày. Còn bố của bạn giao xe cho em trai 14 tuổi điều khiển sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề giao xe máy cho người 14 tuổi điều khiển thì bị xử phạt như thế nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau đây:

Giao xe cho người chưa có bằng lái xe điều khiển có bị xử phạt hay không?

Các trường hợp bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe máy ?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét