Quy định về giấy phép lái xe do Quân đội cấp đối với quân nhân xuất ngũ

Quy định về giấy phép lái xe do Quân đội cấp đối với quân nhân xuất ngũ

Tổng đài cho tôi hỏi tôi là quân nhân xuất ngũ có được tiếp tục sử dụng giấy phép lái xe do Quân đội cấp không? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộgiấy phép lái xe do Quân đội cấp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về giấy phép lái xe do Quân đội cấp đối với quân nhân xuất ngũ, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về giấy phép lái xe do Quân đội cấp

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 93/2016/TT-BQP:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

4. Giấy phép lái xe quân sự: Là giấy phép lái xe do Cục Xe – Máy, Tổng cục Kỹ thuật thuộc Bộ Quốc phòng cấp cho quân nhân, công nhân, viên chức quốc phòng, người lao động hợp đồng đang công tác trong Bộ Quốc phòng để được phép điều khiển một hoặc một số loại xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, giấy phép lái xe do Quân đội cấp chỉ được phép sử dụng khi bạn đang phục vụ trong quân đội.

Thứ hai, về thủ tục đổi giấy phép lái xe do Quân đội cấp

Căn cứ theo quy định tại Điểm d Khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:

d) Người có giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng khi thôi phục vụ trong quân đội (phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hp đồng lao động trong các doanh nghiệp quốc phòng…), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe;

6. Không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp sau:

c) Quyết định ra quân tính đến ngày làm thủ tục đổi quá thời hạn 06 tháng đối với giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp;

giấy phép lái xe do Quân đội cấp

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, đối với trường hợp giấy phép lái xe do Quân đội cấp đối với quân nhân xuất ngũ, bạn không bắt buộc phải đổi sang giấy phép lái xe sang giấy phép lái xe của Bộ giao thông vận tải nhưng không được phép sử dụng.

Nếu sau khi giấy phép lái xe do Quân đội cấp hết hạn mà bạn muốn đổi sang giấy phép lái xe của Bộ giao thông vận tải thì:

– Nếu như bằng lái xe do Quân đội cấp hết hạn trong vòng 06 tháng kể từ khi có quyết định ra quân thì bạn vẫn được đổi

– Nếu như bằng lái xe do Quân đội cấp hết hạn quá 06 tháng kể từ khi có quyết định ra quân, bạn muốn có giấy phép lái xe do Bộ Giao thông vận tải cấp bắt buộc bạn phải nộp hồ sơ và thi sát hạch lại để được cấp mới giấy phép lái xe. Hiện nay, không có quy định về việc miễn thi lý thuyết, thực hành trong trường hợp này nên bạn vẫn phải dự thi cả lý thuyết và thực hành.

Trên đây là tư vấn quy định về giấy phép lái xe do Quân đội cấp đối với quân nhân xuất ngũ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Đổi giấy phép lái xe quân sự sang giấy phép lái xe dân sự

Có được đổi giấy phép lái xe quân sự sang giấy phép lái xe dân sự không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button