Lỗi điều khiển xe máy không có gương và không có đăng ký xe

Lỗi điều khiển xe máy không có gương và không có đăng ký xe

Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe máy không có gương và không có đăng ký xe thì tôi bị xử phạt như thế nào? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn luật giao thông:xe máy không có gương

Vấn đề: Đi xe máy không có gương và không có đăng ký xe. Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, lỗi điều khiển xe máy không có gương

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính giao thông đường bộ có quy định:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;”

Như vậy, bạn điều khiển xe máy không có gương sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng – 100.000 đồng.

Thứ hai, lỗi điều khiển xe máy không có đăng ký xe

Căn cứ tại Điểm a khoản 3 Điều 17  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

a.Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định”.

Đồng thời, điểm g Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1.Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

g) Khoản 3 Điều 17″

xe máy không có gương

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, bạn điều khiển xe máy không có Giấy đăng ký xe bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt. 

Kết luận, trường hợp bạn điều khiển xe máy không có gương và không có đăng ký xe trên thì tổng mức phạt của bạn như sau: 

– Phạt tiền từ 380.000 đồng đến 500.000 đồng

– Giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt. 

Trên đây là bài viết về vấn đề: Điều khiển xe máy không có gương và không có đăng ký xe. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt đối với lỗi chở hai người, không có mũ bảo hiểm, không có bảo hiểm

Mức xử phạt khi không bật đèn xi nhan và không có giấy đăng kí xe

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button