Người 17 tuổi điều khiển xe 100cm3 của bố đi học thì bị xử phạt thế nào

Người 17 tuổi điều khiển xe 100cm3 của bố đi học thì bị xử phạt thế nào

Tổng đài cho tôi hỏi về việc: Người 17 tuổi điều khiển xe 100cm3. Tôi năm nay vừa đủ 17 tuổi nhưng đã điều khiển xe 100cm3 của bố đi học thì tôi bị xử phạt thế nào?



Người 17 tuổi điều khiển xe 100cm3 Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn về vấn đề: Người 17 tuổi điều khiển xe 100cm3 của bố đi học thì bị xử phạt thế nào, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về độ tuổi của người lái xe máy

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Như vậy, theo quy định trên thì người từ đủ 18 tuổi trở lên mới đủ điều kiện để điều khiển xe máy có dung tích xi  – lanh từ 50 cm3 trở lên. Do đó, đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn mới đủ 17 tuổi thì bạn sẽ không đủ điều kiện để điều khiển xe máy có dung tích 100cm3.

Thứ hai, mức phạt lỗi chưa đủ tuổi điều khiển xe

Căn cứ theo quy định khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Như vậy, theo quy định này trường hợp bạn mới 17 tuổi mà điều khiển xe 100 cm3 thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Thứ ba, xử phạt lỗi giao xe cho người không đủ tuổi điều khiển

Căn cứ theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).”

Người 17 tuổi điều khiển xe 100cm3

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định trên, nếu chủ phương tiện là cá nhân giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển tham gia giao thông sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Trường hợp không có tình tiết tăng nặng hay tình tiết giảm nhẹ thì sẽ bị phạt 900.000 đồng. Áp dụng trong trường hợp của bạn, thì do bạn chưa đủ tuổi điều khiển loại xe máy trên, nên bố của bạn sẽ bị xử phạt 900.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm:

Quy định xử phạt với người dưới 18 tuổi điều khiển xe máy

Mức phạt người chưa thành niên điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề người 17 tuổi điều khiển xe 100cm3 của bố đi học thì bị xử phạt thế nào, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi