Xe ô tô 7 chỗ có thể chở thêm bao nhiêu người mà không bị xử phạt?

Xe ô tô 7 chỗ có thể chở thêm bao nhiêu người mà không bị xử phạt?

Tôi đi xe ô tô 7 chỗ thì có thể chở thêm bao nhiêu người mà không bị phạt? Nếu tôi không tuân thủ thì bị phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộXe ô tô 7 chỗ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề xử phạt người điều khiển xe ô tô 7 chỗ chở quá số người quy định; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 2 và Điểm a Khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện”.

Như vậy, xe ô tô 7 chỗ được phép chở thêm 01 người mà không bị xử phạt vi phạm hành chính. Nếu bạn chở quá số người theo quy định thì người điều khiển xe sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở. Trường hợp là ô tô chở hành khách thì bạn phải bố trí phương tiện khác để chở số người vượt quá quy định được phép chở.

Xe ô tô 7 chỗ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy:

– Xe ô tô 7 chỗ chỉ được chở thêm 01 người. Nếu chở quá số người theo quy định thì người điều khiển xe sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở.

– Ngoài ra, người điều khiển xe còn phải bố trí phương tiện khác để chở số người vượt quá quy định được phép chở (nếu là ô tô chở hành khách).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Xe ô tô chở quá tải 19% hàng hóa thì bị xử phạt như thế nào?

Xe ô tô 4 chỗ chở 5 người lớn và 1 trẻ em có vi phạm về chở quá số người quy định

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi