Xử phạt lỗi điều khiển xe máy quá tốc độ 15km/h và không có Giấy phép lái xe

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy quá tốc độ 15km/h và không có Giấy phép lái xe

Tôi điều khiển xe máy quá tốc độ 15km/h nên bị CSGT dừng xe. Tuy nhiên khi kiểm tra giấy tờ thì tôi chỉ có bằng lái ô tô mà không có bằng lái xe máy. Vậy với hai lỗi này tôi sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Tôi cảm ơn



Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tưvấnĐối với trường hợp xử phạt lỗi điều khiển xe máy quá tốc độ 15km/h và không có Giấy phép lái xe của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt đối với hành vi điều khiển xe máy quá tốc độ 15km/h

Căn cứ theo điểm a Khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện),các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5.Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;”

Như vậy,trong trường hợp bạn có hành vi điều khiển xe máy chạy quá tốc độ 15km/h thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Thứ hai, xử phạt đối với lỗi không có Giấy phép lái xe

Căn cứ theo điểm a khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

 

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Ngoài ra, căn cứ điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008, quy định như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.”

Như vậy,trong trường hợp của bạn, bằng lái ô tô không có giá trị thay thế bằng lái xe máy. Lỗi không có Giấy phép lái xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng và tạm giữ phương tiện đến 07 ngày. Tổng mức xử phạt với 2 hành vi của bạn là 1.300.000 đồng đến 2.200.000 đồng và tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy chở 3 người và chạy quá tốc độ cho phép 30 km/h

Quy định về mức phạt khi chạy quá tốc độ đối với xe máy

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button