Phụ nữ chưa đăng ký kết hôn có được mang thai hộ không?

Phụ nữ chưa đăng ký kết hôn có được mang thai hộ không?

Phụ nữ chưa đăng ký kết hôn có được mang thai hộ không? Vợ chồng tôi đã kết hôn hơn 10 năm nhưng chưa được có con. Cả hai có đi kiểm tra và được xác nhận là vợ tôi bị vô sinh. Nay chúng tôi muốn nhờ em gái vợ mang thai hộ cho chúng tôi. Tuy nhiên em gái tôi chưa kết hôn nhưng đã sinh một đứa con. Vậy em gái tôi có được nhận mang thai hộ không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Phụ nữ chưa đăng ký kết hônTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về: Phụ nữ chưa đăng ký kết hôn có được mang thai hộ không; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều Điều 95 Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 về điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo thì:

“3. Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

4. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không được trái với quy định của pháp luật về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.”

Như vậy, điều kiện để được mang thai hộ cụ thể như sau: 

+) Thứ nhất, là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ. Khoản 19 Điều 3 Luật Hôn nhân gia đình 2014 về giải thích từ ngữ có quy định như sau: “19. Người thân thích là người có quan hệ hôn nhân, nuôi dưỡng, người có cùng dòng máu về trực hệ và người có họ trong phạm vi ba đời.” 

+) Thứ hai, đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần. 

+) Thứ ba, người mang thai hộ phải ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền. Luật không có quy định cụ thể về độ tuổi phù hợp nên bạn có thể tới cơ sở y tế có thẩm quyền để xin giấy xác nhận theo mẫu. 

Phụ nữ chưa đăng ký kết hôn

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

+) Thứ tư, trường hợp người phụ nữ mang mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng. 

+) Thứ năm, đã được tư vấn về tâm lý, pháp lý. 

Vậy, pháp luật hiện hành không quy định người nhận mang thai hộ bắt buộc phải có chồng. Do đó chỉ cần em gái vợ bạn đáp ứng các điều kiện nêu trên thì sẽ được nhận mang thai hộ.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Phụ nữ chưa đăng ký kết hôn có được mang thai hộ không?

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm những bài viết dưới đây.

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ mang thai hộ sinh con

Chế độ thai sản của lao động nữ nhờ mang thai hộ

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì thắc mắc về vấn đề: Điều kiện của người mang thai hộ vì mục đích nhân đạo, bạn vui lòng liên hệ: Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi