Không có mũ bảo hiểm đi trên đường cao tốc phạt thế nào?

Không đội mũ bảo hiểm đi trên đường cao tốc phạt thế nào?

Tôi có người bạn đi trên đường cao tốc Hà Nội – Hải Phòng và lại không đội mũ bảo hiểm thì sẽ bị xử phạt thế nào, có bị tạm giữ xe hay tạm giữ bằng lái hay không?



Tư vấn giao thông đường bộĐi trên đường cao tốc:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Không đội mũ bảo hiểm đi trên đường cao tốc phạt thế nào; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về lỗi đi xe máy trên đường cao tốc

Theo quy định tại Điểm b Khoản 5 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây

b) Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Mặt khác, điểm b khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

b) Điểm b Khoản 5; Khoản 6; Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10; Khoản 11 Điều 6;”

Theo đó, trường hợp bạn của bạn đi xe máy trên đường cao tốc sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng và đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Thứ hai, về lỗi không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ theo định tại điểm i khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì :

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”

Theo đó, người điều khiển trên xe không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Đi trên đường cao tốc

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Như vậy, trường hợp không đội mũ bảo hiểm đi trên đường cao tốc thì sẽ bị xử phạt với 2 lỗi là không đội mũ bảo hiểm (phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng) và lỗi đi xe máy trên đường cao tốc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng và đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng, tạm giữ phương tiện 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Không đội mũ bảo hiểm đi trên đường cao tốc phạt thế nào. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Quy định về việc điều khiển xe máy điện đối với học sinh hiện nay

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi