Không mang theo tất cả giấy tờ xe máy thì bị xử phạt thế nào?

Không mang theo tất cả giấy tờ xe máy thì bị xử phạt thế nào?

Em điều khiển xe nhưng em không mang theo tất cả giấy tờ xe máy thì em bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộKhông mang theo tất cả giấy tờ xe máy:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề không mang theo tất cả giấy tờ xe máy. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về các giấy tờ của xe máy khi tham giao thông

Trước hết, căn cứ quy định tại khoản 2, điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008  quy định:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Như vậy, khi tham gia giao thông bạn phải mang theo các giấy tờ: đăng kí xe, giấy phép lái xe, giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự khi tham gia giao thông. Nếu không có đầy đủ các giấy tờ trên sẽ bị xử phạt theo quy định.

Thứ hai, quy định về xử phạt đối với hành vi không mang theo tất cả giấy tờ xe máy.

 Căn cứ theo quy định tại Khoản 2, Khoản 5, Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.”.

Không mang theo tất cả giấy tờ xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định trên khi điều khiển xe máy không mang theo Giấy phép lái xe, Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự thì mỗi lỗi sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Chở người không đội mũ bảo hiểm và không mang giấy tờ xe

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề về không mang theo giấy tờ xe; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi