Mức xử phạt khi người điều khiển xe ô ô sử dụng bằng lái hết hạn 3 ngày

Mức xử phạt khi người điều khiển xe ô ô sử dụng bằng lái hết hạn 3 ngày

Mức xử phạt khi người điều khiển xe ô ô sử dụng bằng lái hết hạn 3 ngày. Tôi điều khiển xe ô tô 4 chỗ và có mang theo đầy đủ giấy tờ. Tuy nhiên bằng lái của tôi lại bị hết hạn mất 3 ngày. Tổng đài cho tôi hỏi trường hợp này tôi bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộSử dụng bằng lái hết hạn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề Mức xử phạt khi người điều khiển xe ô ô sử dụng bằng lái hết hạn 3 ngày; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối với người điều khiển xe

Căn cứ quy định tại điểm c Khoản 4 Điều 21 và điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP , cụ thể như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng.”

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Căn cứ các quy định trên cùng thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, bạn điều khiển xe ô tô 4 chỗ có mang theo đủ giấy tờ nhưng Giấy phép lái xe lại hết hạn sử dụng 03 ngày tức. Do vậy, bạn đã vi phạm lỗi: Điều khiển ô tô sử dụng giấy phép lái xe hết hạn dưới 06 tháng, mức xử phạt đối với hành vi này từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra, bạn sẽ có thể bị tạm giữ phương tiện 07 ngày trước khi có quyết định xử phạt trên.

Thứ hai, mức xử phạt đối với chủ phương tiện

Theo quy định tại điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP , cụ thể là:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);”

Như vậy, ngoài người điều khiển, chủ phương tiện cũng bị xử phạt vi phạm. Mức xử phạt vi phạm đối với chủ phương tiện là cá nhân từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và mức xử phạt vi phạm đối với chủ phương tiện là tổ chức từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Sử dụng bằng lái hết hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi đối với câu hỏi: Mức xử phạt khi người điều khiển xe ô ô sử dụng bằng lái hết hạn 3 ngày. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Có phải mọi trường hợp ngồi trên xe ô tô phải thắt dây an toàn không

Mức xử phạt khi xe taxi 4 chỗ chở quá số lượng khách cho phép

rong quá trình giải quyết vấn đề liên quan tới xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông được bộ nếu có thắc mắc gì bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi