Mức xử phạt lỗi dùng 02 hợp đồng vận chuyển cho một lần vận tải

Mức xử phạt lỗi dùng 02 hợp đồng vận chuyển cho một lần vận tải

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi về mức xử phạt lỗi dùng 02 hợp đồng vận chuyển cho một lần vận tải. Xe mình bị lập biên bản vì sử dụng từ 02 hợp đồng vận chuyển cho một chuyến xe vận tải hành khách theo hợp đồng. CSGT nói lỗi này sẽ bị tước cả phù hiệu. Xin hỏi họ hỏi như vậy có đúng hay không? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộdùng 02 hợp đồng vận chuyển:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm p khoản 3 và điểm a khoản 6 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

p) Sử dụng từ 02 hợp đồng vận chuyển trở lên cho một chuyến xe vận tải hành khách theo hợp đồng, vận tải hành khách du lịch;

6. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm l, Điểm o, Điểm p, Điểm q Khoản 3; Điểm d, Điểm đ Khoản 4 Điều này bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng (nếu có) đối với xe vi phạm”.

Như vậy, theo quy định trên đối với trường hợp sử dụng từ 02 hợp đồng vận chuyển trở lên cho một chuyến xe vận tải hành khách theo hợp đồng thì sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức. Ngoài ra còn bị tước phù hiệu từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người lái xe vi phạm.

dùng 02 hợp đồng vận chuyển

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Theo thông tin bạn cung cấp, xe bạn bị lập biên bản vì sử dụng từ 02 hợp đồng vận chuyển cho một chuyến xe vận tải hành khách theo hợp đồng. Nên bạn sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức và bị tước phù hiệu từ 01 tháng đến 03 tháng. Vậy CSGT nói lỗi này sẽ bị tước cả phù hiệu là đúng quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Ô tô vượt xe nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt

Xử phạt đối với lỗi vượt xe trên cầu hẹp theo quy định

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về mức xử phạt lỗi dùng 02 hợp đồng vận chuyển cho một lần vận tải. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi