Người chưa đủ tuổi điều khiển xe trên 50 phân khối

Người chưa đủ tuổi điều khiển xe trên 50 phân khối

Chào luật sư tư vấn. Tôi có vấn đề sau muốn hỏi: Người chưa đủ tuổi điều khiển xe trên 50 phân khối thì phạt bao nhiêu tiền? Và có bị tạm giữ xe hay không? Người cho mượn xe thì có bị xử phạt gì không?


Người chưa đủ tuổi điều khiển xe Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề người chưa đủ tuổi điều khiển xe trên 50 phân khối, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về tuổi để điều khiển xe trên 50 phân khối

Căn cứ Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe, theo đó:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;…”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, chỉ những người từ đủ 18 tuổi trở lên mới được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên.

Do đó, trường hợp chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe mô tô hai bánh trên 50 phân khối xe bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, quy định về việc xử phạt người điều khiển xe trên 50 cc khi đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính giao thông đường bộ, theo đó:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô”.

Theo quy định trên, người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo thì sẽ bị phạt cảnh cáo.

Thứ ba, quy định về việc xử phạt người điều khiển phương tiện trên 50 cc khi đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi

Với mức xử phạt, Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính giao thông đường bộ, theo đó:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Theo quy định trên, người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe trên 50 phân khối sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và đồng.

–>Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy thì bị xử phạt như thế nào?

Thứ ba, quy định về việc tạm giữ phương tiện khi chưa đủ tuổi điều khiển xe tham gia giao thông

Căn cứ theo quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21…”

Như vậy, người chưa đủ tuổi điều khiển xe 50 cm3 ngoài việc bị phạt cáo và phạt tiền như nêu trên thì còn có hình thức phạt bổ sung là tạm giữ phương tiện tối đa 7 ngày. 

–>Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Người chưa đủ tuổi điều khiển xe

Dịch vụ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, quy định xử phạt người giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển

Căn cứ theo quy định tại điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Theo đó, trường hợp giao xe cho người chưa đủ  tuổi điều khiển thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. 

Như vậy

Theo quy định trên thì dù người giao xe không tham gia giao thông nhưng vẫn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển. Theo đó, bạn có thể bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc về vấn đề vì sao cho người chưa thành niên mượn xe lại bị phạt tiền?  bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn về Giao thông 1900 6172để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

–>Giao xe máy cho con chưa đủ tuổi lái xe thì bố mẹ có bị xử phạt không

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay