Quy định giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa trên xe ô tô và mức xử phạt

Quy định giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa trên xe ô tô và mức xử phạt

Chiều rộng xếp hàng hóa trên xe ô tô được quy định như thế nào? Nếu vi phạm quy định về giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa trên xe thì người lái xe có bị tước bằng lái xe hay không?



Giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa trên xe

Tư vấn giao thông đường bộ: 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa trên xe ô tô và mức xử phạt, Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa trên xe ô tô.

Căn cứ Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT quy định về chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa của xe tải thì:

+) Về chiều rộng xếp hàng hóa

Chiều rộng xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ là chiều rộng của thùng xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Theo đó, giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa cho phép trên xe căn cứ theo chiều rộng của thùng xe theo thiết kế hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Nếu bạn vi phạm về giới hạn chiều chiều rộng xếp hàng hóa thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính về lỗi chở hàng quá chiều rộng của xe.

Thứ hai, vi phạm giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa trên xe ô tô và mức xử phạt

Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở hàng trên nóc thùng xe; chở hàng vượt quá bề rộng thùng xe; chở hàng vượt phía trước, phía sau thùng xe trên 10% chiều dài xe;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt; người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a; Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả; buộc phải hạ phần hàng quá tải; dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.”

Giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa trên xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy:

Dẫn chiếu theo quy định của luật như trên, nếu bạn thực hiện hành vi xếp hàng vượt quá giới hạn chiều rộng cho phép trên xe ô tô thì sẽ bị xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

– Bị tước giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

– Ngoài ra còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả; buộc dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Trên đây là giải đáp về giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa trên xe ô tô và mức xử phạt. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Điều khiển xe không có đèn soi biển số thì bị xử phạt bao nhiêu?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Nếu còn vướng mắc về giới hạn chiều rộng xếp hàng hóa của xe ô tô; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.